PM Kisan Yojana किसान योजनेत झाला मोठा बदल | हे करा तरच मिळणार 12 वा हफ्ता

 पीएम किसान सन्मान निधी योजनेच्या नोंदणीमध्ये सरकारने बदल केले आहेत. फसवणूक टाळण्यासाठी सरकारने आता नोंदणीसाठी शिधापत्रिकेची माहिती देणे बंधनकारक केले आहे. नवीन नियमाशी संबंधित सर्व तपशील जाणून घेऊया.

pm kisan yojana

आर्थिकदृष्ट्या दुर्बल शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी सरकार अनेक योजना राबवते, त्यापैकी एक किसान सन्मान निधी योजना आहे. या योजनेंतर्गत सरकार शेतकऱ्यांची स्थिती सुधारण्यासाठी त्यांना आर्थिक मदत करते. दरवर्षी सहा हजार रुपये देणगीदारांना दिले जातात, जे दर चार महिन्यांनी तीन हप्त्यांमध्ये हस्तांतरित केले जातात. एकावेळी दोन हजार रुपये दिले जातात. आतापर्यंत 11 हप्त्यांचे पैसे शेतकऱ्यांच्या खात्यावर जमा झाले असून, शेतकरी पुढच्या म्हणजेच 12 व्या हप्त्याची प्रतीक्षा करत आहेत.

पीएम किसान योजनेचा लाभ घेण्यासाठी शेतकऱ्यांनी नोंदणी करणे बंधनकारक आहे. काही दिवसांपूर्वी या योजनेत महत्त्वाचे बदल करण्यात आले आहेत. नवीन नियमांनुसार आता नोंदणी करताना शिधापत्रिकेशी संबंधित सर्व माहिती देणे आवश्यक करण्यात आले आहे. या योजनेत कुटुंबातील एकच सदस्य पती किंवा पत्नी पैसे घेऊ शकतात.

नोंदणी करताना शिधापत्रिकेची माहिती द्यावी लागेल


ज्या शेतकऱ्यांकडे शिधापत्रिका आहे ते पीएम-किसान सन्मान निधीच्या अधिकृत वेबसाइट www.pmkisan.gov.in वर जाऊन नोंदणी करू शकतात. याशिवाय तुमच्याकडे शेतीची खतौनी, आधार कार्ड, मोबाईल क्रमांक आणि बँक खाते क्रमांक असणे आवश्यक आहे. यासोबतच रेशनकार्ड क्रमांकासह विनंती केलेल्या कागदपत्रांची सॉफ्ट कॉपी (पीडीएफ) वेबसाइटवर अपलोड करणेही आवश्यक आहे.
अशी करा नोंदणी 

www.pmkisan.gov.in वर गेल्यावर उजव्या बाजूला Farmer Corner हा पर्याय दिसेल. या पर्यायांतर्गत किसान सन्मान निधीशी संबंधित अनेक गोष्टी देण्यात आल्या आहेत. नवीन नोंदणीसाठी, तुम्हाला नवीन पूर्वीच्या नोंदणीचा ​​पर्याय निवडावा लागेल. क्लिक केल्यानंतर तुमच्यासमोर एक नवीन पेज उघडेल. त्यानंतर तुम्हाला दिलेल्या कॉलममध्ये तुमचे आधार कार्ड, क्रमांक, राज्य, कॅप्चा कोड भरावा लागेल. यानंतर तुमच्यासमोर रजिस्ट्रेशन फॉर्म उघडेल. फॉर्ममध्ये तुम्हाला रेशन कार्ड, आधार कार्ड किंवा मागितलेली सर्व माहिती भरावी लागेल. यासोबतच कागदपत्रांची सॉफ्ट कॉपीही अपलोड करावी लागणार आहे. तुमची नोंदणी पूर्ण होईल.
याशिवाय, तुम्हाला हवे असल्यास, तुम्ही किसान सन्मान निधीच्या अॅपला भेट देऊन या योजनेशी संबंधित सर्व माहिती मिळवू शकता, जसे की, नवीन शेतकरी नोंदणी, लाभार्थी स्थिती, आधार कार्डमधील बदल तसेच पीएम किसान हेल्पलाइनची मदत घेऊ शकता. च्या तुम्ही अॅपमध्ये इन्स्टॉलमेंट प्लॅनबद्दल देखील जाणून घेऊ शकता. या योजनेंतर्गत आतापर्यंत कोट्यवधी शेतकऱ्यांनी 11 हप्त्यांचा लाभ घेतला आहे.
 पैसे मिळविण्यासाठी केवायसी करणे अनिवार्य केल्याने शेतकरी आता 12व्या हप्त्याची वाट पाहत आहेत. मात्र, हप्त्याचे पैसे मिळविण्यासाठी ई-केवायसी करणे आवश्यक आहे. अधिकृत वेबसाइटवर घरी बसून ई-केवायसी करता येते. याशिवाय जवळच्या सेवा केंद्रात जाऊनही तुमचे काम करता येते. लक्षात ठेवा, ई-केवायसीची अंतिम तारीख सरकारने 31 जुलै 2022 ही निश्चित केली आहे.

Agriculture In India : बांधावर झाडे लावण्यासाठी मिळणार ५०% टक्के अनुदान असा करा अर्जLeave a Comment