या जातीचा गव्हू लावा, शासन देत आहे 100% अनुदान

रब्बी पिकांच्या पेरणीची वेळ आली आहे.  सध्या अनेक राज्यांमध्ये गव्हाची पेरणी सुरू आहे.  अशा परिस्थितीत गव्हाचे उत्पादन वाढावे आणि चांगले उत्पादन मिळावे या उद्देशाने अनेक राज्यांतील शेतकऱ्यांना सुधारित वाणांची पेरणी करण्यास प्रोत्साहित केले जात आहे. 


कोणत्या जातीचा गव्हू लावावा


 यासाठी गव्हाच्या सुधारित वाणांच्या बियाण्यांच्या खरेदीवर शेतकऱ्यांना अनुदानाचा लाभ देण्यात येत आहे.  यामुळे या भागातील उत्पादनात वाढ होईल, याचा शेतकऱ्यांना अधिक फायदा होईल, असा सरकारचा विश्वास आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, कृषी विभागाचा दावा आहे की ही जात प्रति हेक्टर 25 क्विंटलपर्यंत उत्पादन वाढवू शकते.  यासोबतच किंमतही चांगली असेल.  आम्ही तुम्हाला सांगतो की गव्हाच्या या जातीचा वापर अन्नासोबतच दलिया, पास्ता आणि ब्रेड बनवण्यासाठी केला जातो.  मध्य प्रदेशातील रतलाम जिल्ह्यातील प्रत्येक विकास ब्लॉकमध्ये प्रथमच 25-25 हेक्टरमध्ये पुसा तेजसची लागवड करण्यात आली आहे.  


सुमारे १२५ शेतकऱ्यांनी एक हेक्टर किंवा त्याहून अधिक क्षेत्रात या जातीची पेरणी केली आहे.  यासाठी ब्लॉकनिहाय सहा क्लस्टर तयार करण्यात आले आहेत.  एका क्लस्टरमध्ये 25 हेक्टर क्षेत्र व्यापून शेतकऱ्यांना प्रेरित केले जात आहे.  पूजा तेजसची उत्पादन क्षमता 80 ते 85 क्विंटल प्रति हेक्टर असल्याचे सांगितले जाते.


पुसा तेजस (८६५६) चे बियाणे शेतकऱ्यांना अनुदानावर मिळत आहे
कृषी विभागाच्या वतीने येथील शेतकऱ्यांना ग्राम बियाणे योजना, सामान्य बियाणे वितरण अनुदान किंवा राष्ट्रीय अन्न सुरक्षा अभियान योजनेतील पीक पद्धतीद्वारे अनुदानावर बियाणे उपलब्ध करून देण्यात आले आहे.  याशिवाय ग्रामीण कृषी विस्तार अधिकाऱ्यांकडून शेतकऱ्यांना पेरणीपूर्वी प्रशिक्षणही देण्यात आले.  कृषी संशोधन केंद्राकडून प्रमाणित बियाणे शेतकऱ्यांना उपलब्ध करून देण्यात आले आहे.  तुमच्या माहितीसाठी आम्ही तुम्हाला सांगतो की, मध्य प्रदेशातील शेतकऱ्यांना बियाणे खरेदी करण्यासाठी ५० टक्के पर्यंत सबसिडीचा लाभ दिला जातो.

गव्हाच्या HD-2967 जातीवर किती अनुदान आहे
एचडी-२९६७ गव्हाची जात ऑक्टोबर २०११ मध्ये अधिसूचित करण्यात आली होती.  त्याची सबसिडीची अंतिम मुदत ऑक्टोबर 2021 मध्ये संपेल.  सरकारने या जातीचे चांगले उत्पादन लक्षात घेता, त्याच्या प्रमाणित बियाण्यांवरील अनुदानाची मुदत रब्बी हंगाम 2021-22 पर्यंत वाढविण्यात आली आहे.  स्पष्ट करा की गव्हावर 500 रुपये प्रति क्विंटल दराने अनुदान दिले जाते.

HD-2967 व्हीट व्हरायटीची वैशिष्ट्ये
ही वाण पानावरील तुषार रोगासही प्रतिरोधक आहे.  उत्तर-पश्चिम प्रदेशात त्याचा पिकण्याचा कालावधी १४३ दिवसांचा आहे.  या जातीची पेरणी केल्याने सरासरी ५०.१ क्विंटल/हेक्टर उत्पादन मिळते आणि उत्पादन क्षमता ६६.१ क्विंटल/हे.  याशिवाय गव्हाच्या एचडी 2967 जातीचा ट्युना चांगला बनतो.  या जातीची वाढ जास्त आहे, त्यामुळे एक एकर पीक इतर वाणांपेक्षा जास्त धुळीचे उत्पादन देते.  कृपया सांगा की ट्यूनाचा वापर कोरडा चारा म्हणून केला जातो.  शेतकरी तुडतुडेही विकू शकतात.  ते खूप महाग विकते.

Leave a Comment