या जातीचा कांदा लावा, मिळेल दुप्पट नफा ! बघा कोणती आहे जात !

 

कांदा पिकापासून जास्तीत जास्त उत्पादन घेण्यासाठी कांद्याच्या सुधारित वाणांची निवड, योग्य पोषक तत्वांसह वेळेवर पेरणी, रोपांचे संरक्षण हे देखील आवश्यक आहे.  शेतकऱ्यांनी स्थानिक वाणांना महत्त्व दिल्याने कांद्याचे कमी उत्पादन होऊ शकते.  तर शेतकरी बांधवांनी अधिक उत्पादन घेण्यासाठी आपल्या क्षेत्रातील कांद्याची सुधारित व प्रचलित जात निवडावी.

कांद्याची जात


कांद्याच्या सुधारित वाणांची माहिती शेतकऱ्यांनी ठेवली पाहिजे ज्यासाठी ते कमी वेळेत उत्पादन देऊ शकतात.  या लेखात कांद्याच्या सुधारित जातींची वैशिष्ट्ये आणि उत्पन्नाची माहिती दिली आहे.  कांद्याच्या सुधारित लागवडीबाबत जाणून घ्यायचे असल्यास

स्थानिक आणि सुधारित अशा कांद्याच्या मुख्य जाती खालीलप्रमाणे आहेत, ज्या रंग आणि मसालेदारपणाच्या आधारावर तीन भागात विभागल्या आहेत, जसे की-

लाल जाती-

भीमा लाल, भीमा दीप लाल, भीमा सुपर, हिस्सार-2, पंजाब रेड गोल, पंजाब सिलेक्शन, पटना लाल, नाशिक लाल, लाल ग्लोब, बेल्लारी लाल, पूना लाल, पुसा लाल, पुसा रत्नार, अर्का निकेतन, अर्का प्रगती, अर्का लाइम , कल्याणपूर लाल आणि L- 2-4-1 इत्यादी प्रमुख आहेत.

पिवळ्या रंगाच्या जाती

IIHR पिली, अर्का पितांबर, अर्ली ग्रेनो आणि यलो ग्लोब इत्यादी प्रमुख आहेत.

पांढर्‍या रंगाच्या जाती

भीम शुभ्रा, भीमा श्वेता, कांदा निवड- 131, उदयपूर 102, कांदा निवड- 106, नाशिक सफेद, सफेद ग्लोब, पुसा व्हाईट राउंड, पुसा व्हाईट फ्लॅट, एन-247-9-1 आणि पुसा राउंड फ्लॅट इत्यादी प्रमुख आहेत.

वैशिष्ट्ये आणि उत्पन्न

भीमा सुपर-

कांद्याच्या या सुधारित जातीला खरीप हंगामात छत्तीसगड, दिल्ली, गुजरात, हरियाणा, कर्नाटक, मध्य प्रदेश, महाराष्ट्र, ओडिशा, पंजाब, राजस्थान आणि तामिळनाडूमध्ये लागवडीसाठी मान्यता देण्यात आली आहे.  हे खरिपातील उशिरा येणारे पीक म्हणूनही घेतले जाऊ शकते.  खरिपात 100 ते 105 दिवसांत आणि उशिरा खरिपात 110 ते 120 दिवसांत कंद पिकण्यास तयार होतात.  ते खरिपात 220 ते 250 क्विंटल प्रति हेक्‍टरी आणि उशिरा खरिपात 400 ते 450 क्‍विंटल प्रति हेक्‍टरी देते.

भीमा दीप लाल-

कांद्याच्या या सुधारित जातीला छत्तीसगड, दिल्ली, गुजरात, हरियाणा, कर्नाटक, मध्य प्रदेश, महाराष्ट्र, ओडिशा, पंजाब, राजस्थान आणि तामिळनाडूमध्ये खरीप हंगामासाठी मान्यता देण्यात आली आहे.  या कांद्याच्या सुधारित जातीमध्ये आकर्षक गडद लाल रंगाचे चपटे आणि गोलाकार कंद आहेत.  95 ते 100 दिवसांत कंद पिकण्यास तयार होतात.  ते सरासरी 200 ते 220 क्विंटल प्रति हेक्टर उत्पादन देते.

भीमा लाल-

कांद्याच्या या सुधारित जातीला महाराष्ट्र आणि मध्य प्रदेशात रब्बी हंगामासाठी आधीच मान्यता देण्यात आली आहे आता या जातीला खरीप हंगामासाठी दिल्ली, गुजरात, हरियाणा, कर्नाटक, महाराष्ट्र, पंजाब, राजस्थान आणि तामिळनाडूमध्ये मान्यता देण्यात आली आहे.  या पिकाची पेरणी खरीप हंगामाच्या शेवटीही करता येते.  हे खरीप हंगामात 105 ते 110 दिवसात आणि उशिरा खरीप आणि रब्बी हंगामात 110 ते 120 दिवसात परिपक्व होते.  खरीप हंगामात सरासरी उत्पादन 190 ते 210 क्विंटल प्रति हेक्टर आणि उशिरा खरिपात 480 ते 520 क्विंटल प्रति हेक्टर आणि रब्बी हंगामात 300 ते 320 क्विंटल प्रति हेक्टर आहे.  ते रब्बीमध्ये 3 महिने साठवता येते.

Leave a Comment