पेट्रोल चे भाव पुन्हा वाढले ! बघा आज चे दर


पेट्रोल-डिझेलचे भाव आज : पेट्रोल-डिझेलची तुफानी इनिंग सुरूच आहे. आज, सोमवारी म्हणजेच नोव्हेंबरच्या पहिल्या दिवशी पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ करण्यात आली. आज सकाळी आयओसीएलने जारी केलेल्या दर यादीनुसार पेट्रोल ३५ पैशांनी तर डिझेल ३५ पैशांनी महागले आहे. राजधानी दिल्लीत एक लिटर पेट्रोल 109.69 रुपयांना मिळत आहे. त्याचवेळी डिझेल 98.42 रुपये प्रतिलिटर झाले आहे. गेल्या काही दिवसांपासून दरात सातत्याने वाढ होत आहे.


ऑक्टोबरमध्ये पेट्रोल ७.४५ रुपयांनी महागले
ऑक्टोबर महिन्यात 25 दिवसांहून अधिक काळ पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ झाली आहे. गेल्या महिन्यात 30 आणि 35 पैशांनी पेट्रोल 7.45 रुपयांनी महागले, तर डिझेल 7.90 रुपयांनी महागले. 1 ऑक्टोबर रोजी दिल्लीत पेट्रोल 101.89 रुपये प्रति लिटर होते तर डिझेलचे दर 90.17 रुपये प्रति लीटर होते. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमतींमुळे देशातील इंधनाचे दर दिवसेंदिवस वाढत आहेत. सध्या कच्चे तेल आणखी महाग होण्याची शक्यता बाजारातील तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे.


चार महानगरांमध्ये पेट्रोल डिझेलची किंमत (1 नोव्हेंबर 2021 रोजी पेट्रोल डिझेलची किंमत)
>> दिल्ली पेट्रोल 109.69 रुपये आणि डिझेल 98.42 रुपये प्रति लिटर
>> मुंबई पेट्रोल 115.50 रुपये आणि डिझेल 106.62 रुपये प्रति लिटर
>> चेन्नई पेट्रोल 106.35 रुपये आणि डिझेल 102.59 रुपये प्रति लिटर
>> कोलकाता पेट्रोल 110.15 रुपये आणि डिझेल 101.56 रुपये प्रति लिटर


सरकारला फायदा
पेट्रोल-डिझेलच्या विक्रमी दरांमुळे सर्वसामान्यांच्या खिशावर भार वाढत असतानाच दुसरीकडे वाढत्या किमतींचा मोठा फायदा सरकारला होत आहे. चालू आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत पेट्रोलियम उत्पादनांवरील उत्पादन शुल्क संकलन गेल्या वर्षीच्या याच कालावधीच्या तुलनेत 33 टक्क्यांनी वाढले आहे. अधिकृत आकडेवारीवरून ही माहिती मिळाली आहे. प्री-कोविड आकड्यांशी तुलना केल्यास, पेट्रोलियम उत्पादनांवरील उत्पादन शुल्क संकलनात 79 टक्क्यांनी मोठी वाढ झाली आहे.

Leave a Comment