दिवाळी निबंध मराठी | दिवाळी सणाची माहिती

दिवाळी हा देशातील सर्वात मोठा सण आहे. याला दीपावली असेही म्हणतात. या दिवशी सर्वत्र आनंदाचे वातावरण असते, लोक आपली घरे रंगीबेरंगी दिव्यांनी सजवतात आणि लहान मुले व तरुणांनी मिळून घराबाहेर फटाके फोडले. दिवाळी हा केवळ देशासाठीच नाही तर भारतीय आणि भारताबाहेर राहणाऱ्या इतर लोकांसाठीही महत्त्वाचा सण आहे. ते लोकही दिवाळी मोठ्या थाटामाटात साजरी करतात.


दिवाळीनिमित्त शाळा, महाविद्यालयांना सुट्टी आहे. शाळा-महाविद्यालयांमध्ये निबंध लेखन केले जाते आणि काही ठिकाणी स्पर्धा आयोजित केल्या जातात. त्यामुळे बरेच विद्यार्थी इंटरनेटवर, दिवाळीवर निबंध हिंदीत शोधतात. आम्ही हा लेख आमच्या अशाच वाचकांसाठी घेऊन आलो आहोत जिथे तुम्हाला दिवाळीची संपूर्ण माहिती मिळेल.

जसे की दिवाळीचा सण कसा आहे, दिवाळीचे महत्त्व काय आहे, दिवाळी का साजरी करावी, दिवाळी साजरी करण्याचे कारण काय, दिवाळीचा अर्थ काय, दिवाळीवर निबंध थोडक्यात किंवा 10 ओळीत इ. शाळांव्यतिरिक्त, इतर अनेक क्षेत्रांतील लोकही दिवाळीवर हिंदीत निबंध शोधतात, त्यामुळे त्याबद्दल अधिक तपशीलवार माहितीसाठी हा लेख पूर्णपणे वाचा.


दिवाळीचा सण प्रत्येकासाठी आनंद घेऊन येतो, मग तो मोठा असो वा लहान असो. हा सण सर्वजण मोठ्या थाटामाटात साजरा करतात. यासोबतच शाळा, महाविद्यालये, कार्यालये आदी ठिकाणी दिवाळीचा सण मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो. हा सण वर्षातून एकदा येतो जो ऑक्टोबर किंवा नोव्हेंबर महिन्यात असतो. दिवाळी येताच लोक घराची स्वच्छताही करतात.


नवीन कपडे घालतात, मिठाई खातात, दिवे लावतात, फटाके पेटवतात, लक्ष्मी-गणेशाची पूजा करतात. दिवाळीच्या सणाबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी तुम्ही खाली दिलेला निबंध वाचू शकता.

हिंदू धर्मातील लोक दिवाळीच्या या खास सणाची आतुरतेने वाट पाहत असतात. लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत सर्वांचा हा सर्वात महत्त्वाचा आणि आवडता सण आहे. दिवाळी हा भारतातील सर्वात महत्वाचा आणि प्रसिद्ध सण आहे. जो दरवर्षी देशभरात एकाच वेळी साजरा केला जातो. रावणाचा पराभव केल्यानंतर, प्रभू राम १४ वर्षांच्या वनवासानंतर आपल्या राज्यात अयोध्येत परतले. आजही लोक हा दिवस मोठ्या उत्साहात साजरा करतात.


प्रभू रामाच्या परतीच्या दिवशी, अयोध्येतील लोकांनी मोठ्या उत्साहात आपल्या प्रभूचे स्वागत करण्यासाठी घरे आणि रस्ते उजळले. हा एक पवित्र हिंदू सण आहे जो वाईटावर चांगल्याचा विजय दर्शवतो. मुघल सम्राट जहांगीरने ग्वाल्हेर तुरुंगातून त्यांचे 6 वे गुरू, श्री हरगोविंद जी यांची सुटका केल्याच्या स्मरणार्थ शीख लोक देखील साजरा करतात.

या दिवशी नववधूला एक सुंदर उत्सवाचे स्वरूप देण्यासाठी बाजारपेठा दिव्यांनी सजवल्या जातात. या दिवशी बाजारपेठ मोठ्या प्रमाणात, विशेषतः मिठाईच्या दुकानांनी भरलेली असते. मुलांना नवीन कपडे, फटाके, मिठाई, भेटवस्तू, मेणबत्त्या, खेळणी बाजारातून मिळतात. उत्सवाच्या काही दिवस आधी लोक आपली घरे स्वच्छ करतात आणि दिवे लावून सजवतात.


हिंदू कॅलेंडरनुसार, सूर्यास्तानंतर लोक लक्ष्मी आणि भगवान गणेशाची पूजा करतात. अधिकाधिक आशीर्वाद, आरोग्य, संपत्ती आणि उज्वल भविष्य मिळावे यासाठी ते देव आणि देवीची प्रार्थना करतात. दिवाळीच्या सणाच्या पाचही दिवस ते स्वादिष्ट पदार्थ आणि मिठाई बनवतात. या दिवशी लोक फासे, पत्ते खेळ आणि इतर अनेक प्रकारचे खेळ खेळतात. ते चांगल्या क्रियाकलापांच्या जवळ येतात आणि वाईट सवयी दूर करतात.

पहिला दिवस धनत्रयोदशी किंवा धनत्रवदशी म्हणून ओळखला जातो जो देवी लक्ष्मीची पूजा करून साजरा केला जातो. देवीला प्रसन्न करण्यासाठी लोक आरती, भक्तीगीते आणि मंत्र गातात. दुसरा दिवस नरका चतुर्दशी किंवा छोटी दिवाळी म्हणून ओळखला जातो जो भगवान कृष्णाने राक्षस राजा नरकासुराचा वध केल्यामुळे त्याची पूजा करून साजरा केला जातो.


तिसरा दिवस हा मुख्य दिवाळी दिवस म्हणून ओळखला जातो जो देवी लक्ष्मीची पूजा करून, नातेवाईक, मित्र, शेजारी यांना मिठाई आणि भेटवस्तू वाटून आणि संध्याकाळी फटाके फोडून साजरा केला जातो. चौथ्या दिवशी भगवान श्रीकृष्णाची पूजा करणे याला गोवर्धन पूजा म्हणतात. लोक त्यांच्या दारात पूजा करून शेणापासून गोवर्धन बनवतात. पाचवा दिवस यम द्वितीया किंवा भाई दौज म्हणून ओळखला जातो जो भाऊ आणि बहिणींनी साजरा केला जातो. भाऊदौजचा सण साजरा करण्यासाठी बहिणी आपल्या भावांना आमंत्रित करतात.

दिवाळीचा सण भारतात आणि इतर अनेक देशांमध्ये मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो. दिवाळी हा दिव्यांचा सण म्हणूनही ओळखला जातो. दिवाळी हा सण भारतातील प्रमुख सणांपैकी एक आहे. जो भारतात मोठ्या आनंदाने आणि जल्लोषात साजरा केला जातो.


या दिवशी रावणाचा पराभव करून आणि 14 वर्षांचा वनवास भोगून भगवान श्रीराम अयोध्येला परतले, असे म्हणतात. प्रभू रामाच्या आगमनाच्या आनंदासाठी तेथील सर्व लोकांनी दिवे लावले होते. तेव्हापासून दरवर्षी हा दिवस दिवाळीचा सण म्हणून साजरा केला जातो. आजही लोक हा दिवस तितक्याच आनंदाने साजरा करतात. लहान मुले, म्हातारी, वडीलधारी मंडळी हा सण अगदी छान साजरा करतात.

शाळा, कॉलेज आणि ऑफिसमध्येही दिवाळीचा सण मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो. या दिवशी लोक एकमेकांना दिवाळीच्या शुभेच्छा देतात आणि भेटवस्तू म्हणून अनेक भेटवस्तू देखील देतात.

दिवाळी हा सण दरवर्षी ऑक्टोबर किंवा नोव्हेंबर महिन्यात साजरा केला जातो. दिवाळीच्या काही दिवस आधीपासून लोक हा सण साजरा करण्याच्या तयारीला लागतात. दिवाळीच्या दिवशी लोकं आपली दुकानं, घरं, शाळा, ऑफिस वगैरे नववधूंप्रमाणे सजवतात. प्रत्येकजण नवीन कपडे खरेदी करतो, या दिवशी घर आणि दुकाने देखील पूर्णपणे स्वच्छ केली जातात. दिवाळीच्या रात्री संपूर्ण भारत उजळून निघाला.


संपूर्ण भारत रंगीबेरंगी दिवे, दिवे, मेणबत्त्या इत्यादींनी सजलेला आहे. दिवाळीच्या संध्याकाळी लक्ष्मी आणि गणेशाची पूजा केली जाते. पूजेनंतर प्रत्येकजण आपल्या शेजारी आणि नातेवाईकांना प्रसाद, मिठाई, भेटवस्तू इत्यादी देतात. या दिवशी लोक फटाके, बॉम्ब, फुलझाडी इत्यादी जाळतात. दिवाळी हा सण वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे प्रतीक मानला जातो. केवळ भारतातच नाही तर इतर अनेक देशांमध्ये दिवाळी हा सण मोठ्या थाटामाटात साजरा केला जातो.

Leave a Comment