दिवाळीत किल्ला का बनवतात

दिवाळीत किल्ला का बनवतात

दिवाळीच्या निमित्ताने किल्ला बांधण्याची परंपरा फार प्राचीन आहे. दिवाळी जवळ आल्याने उत्साह दिसून येत आहे. विशेषतः ते लहान मुलांना बनवते.


किल्ला बांधणे म्हणजे काय?

किल्ला बांधणे म्हणजे स्वतःच्या मनावर आणि बुद्धीवर ईश्वराची शक्ती उभारणे होय. त्यामुळे गड बांधून यातूनच भगवंताची महिमा मिळू शकते.

लहान मुले किल्ले का बांधतात?

लहान मुलांमध्ये शुद्धता असते. लहान मुलं ‘देवाचं रूप’ असतात, असं म्हटलं जातं; कारण लहान मुलांच्या मनावर फारसे संस्कार नसतात. लहान मुलांमध्ये शुद्धता असते. 11 वर्षांपर्यंतची मुले निगा/निरागस असतात. यानंतर फक्त मूलच आपल्या बुद्धीने काही काम करू लागते. मुलांमध्ये देवाकडून येणारी ऊर्जा प्राप्त करण्याची क्षमता असते.


घराबाहेर किल्ला का बनवायचा?

घर ही समृद्धी प्रेक्षकाचे प्रतीक आहे. घरासमोर किल्ला बांधल्याने घराच्या रक्षणासाठी म्हणजेच घरातील संपत्ती राखण्यासाठी छत्रपती शिवाजी महाराजांसारख्या क्षात्रतेचे प्रतिनिधित्व करणाऱ्या किल्ल्यांचे नेतृत्व करणाऱ्या धर्मनिष्ठ राजाकडून अभेद्यता निर्माण होते.

Leave a Comment